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Uvuvi maji
asili

kuboresha miundombing ya uzalishajl vifar-
ang vya samakd na kupanua zakdl wigo wa uzal
ishaji wake ili viende sambamba na mahitaji ya
vifaranga kwa watu wanaofuga samaki

Naye Miurugenzi wa Ulazaji Viumbe Majl
kutoka wizara hiyo, Dk. Nazael Madalla, alisema
wako katika hamua mbalimball za kuendelea
Kkutoa elimu kuhusu ufugaji wa sammakd ikiwamo
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Wafugaji nguruwe

Na Shaban Njia, xaHAMA

WAFUGAJI wa nguruwe.
Halmashauri va Manispaa va
Kahama Mijini, wameiomba
serikall  kuwaingiza  kwenye
mfumo wa bima za wanyama
kama ilivio kwenye vvombo
vya moto, ili kuepuka na hasara
ambayo wamekuwa wakiipata
unapoingia ugonjwa wa homa
¥a nguruwe.

nyekiti  wa  kikundi  cha
Tujipambanue Kava ya
Mwendakulima, aliya

bainisha  havo  Juzi  wali-
potembelewi 1 Naibu

Wazri wa Nehd Ofisl va Werird
Mkuu (Kazl, Vijana na Ajira),
Patrobas  Katambi, alisema,
mwaka 2007 uvliingla ugonjwa
wa homa kali yva nguruwe kwa
mara ya kwanza na kusababi-

sha nguruwe wengi kufa
Mao ambaye ni
mwenyekiti  wa  wafugaji.

aliserma kama serikali ingewa-
patia bima za wanyama hao,
wasingeendelea kupata hasara
ya mifugo wanayopata, kwani
wanawekeza fedha nyingi
dnagopatikana na  mikopo
inayotolewa ma  halmashaurd,
lakini wanashindwa kuilipa kwa
walkati hasa wakati wa ugonjwa
huo.

“Kikundi chetu kina
nguruwe 338 na asilimia kub
wa ya fedha za vanzishaji wa
mradilmnezinatolananamikopo
Inayotolews na
halmashauri  vetu, mwanzo
walltupatia  shilingi  miliond
nane ambazo mpaka  sasa
mumesharejesha na umeomba
mkopo mwingine wa shilingi
milioni 10,” aliserna Mao.

Aidha, alilsema, gharama
za uendeshaji wa mradi huo
ni kubwa na kwa mwezi
wanatakiwa kuwahudumia kwa
chakula na madawa wanyama
hao kwa kiasi cha Sh. milioni
sita, lakini wanawahudumia Sh.
milionl 38 matumid ambsayo
hayakidhl mahitaji.

Nalbu  Waziri  Katambi
aliserna bima  hizo zipo na
zinolewa na  serikali  na
taasisi binafsi ikiwamo taasisi 2a

wataka kukatiwa bima

kifedha na zinasaldia kutoinga
kwenye hasara  linapotokea
tatizo hasa unapoingia ugonjwa
wa homa kall ya nguruwe.

Alilsemaa bima va mifugo
inawein kKuwa inatolewa
kwi  gharama ndogo  sina
ukilinganisha na blma @
magzari na myumba na kuwataka
kuhakikisha kila  mfugaji
anakata bima za wanyama
wike ili kuondokana na hasara
ya kufa kwa mifugo.

Kitibu Tawala wa Wilna va
Kahama,

Timoth Ndanya,
ety ol £
nguruwe na
ikaamua kusitisha  biashara
yi nyama na usafirishaji wa
nyama hiyo, lakini kwa sasa
blashara  Imefunguliva, Ik
bado  nmaendelea  kuzula
katika Kata ya Kagonjwa

Benny  Mao,  mwe
_ﬂ
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Wizara kuboresha ufugaji samaki

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mifugo na
Ui Mashimba Ndaki,
amesema serikali imeweka
lengo la kuhakikisha sekia
va uvuvi kupitia ufugaji sa-
maki inazalisha idadi kubwa
va samaki hasa wanaopa-
tikana kwenve vyanzo vya
maji vya asili

Akbungumza jana al-

Ndaki alisema sekta va
ufugaji samaki imekuwa na
mwitikio mkubwa kwa sasa
kutokana na mahitaji ya
soko lake kuongezeka
Alisema wizara hiyo
itahakikisha inaendelea
kuboresha miundombinu
va uzalishaji vifaranga vya
samaki na kupanua zaidi
wigo wa uzalishaji wake ili
viende sambamba na ma-
hitaji ya vifaranga kwa wartu
wanaofuga samaki.
Mkurugenzi wa
va Ukuzaji Viumbe

Idara
Mayji

wa Wizara hivo, Dk. Naz
ael Madalla, alisema wapo
katika hatua mbalimbali
za kuendelea kutoa elimu
kuhusu ufugaji wa samaki
ikiwamo kwa kutumia simu
za mkononi.

Alisema kupitia ubore-
shaji unaofanyika kartika
Kituo cha Ukuzaji Viumbe
Maji cha Kingolwira, wapo
mbioni kuanza uzalishaji
wa vifaranga vva samaki
aina Kambale.

Ma alisema vitwo vya

vy0 chini va Wizar 5
Uvuvi vimeanz kg &
ranga aina ya sangn

Kaimu Ofa Mowdy
wa Kituo hicho Hams
Makorwa, alisems micks
wao ni kuendeen S
ghuli za uzalishaji il s
lengo la kuzalisha vl
600,000 kwa mwezl

Aliserna il ufiia =9
hilo. kg Lﬂm g
wawa 26 na Samak .
Sato kwa ajili ya s
vifaranga 24000

apo 34N

ukuzaji viumbe maji vilie kwasasa® —
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